+
Aa
-

Giấy phép lái xe đã được tích hợp vào căn cước công dân nhưng tài xế vẫn phải mang theo

07/05/2022 20:38

Trong Diễn đàn hỏi đáp trực tuyến về dự án Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ, do Bộ Công an tổ chức ngày 6/5, một bạn đọc gửi câu hỏi: “Hiện nay Giấy phép lái xe đã tích hợp vào Căn cước công dân, vậy người dân có cần trình Giấy phép lái xe nữa không hay chỉ cần trình Căn cước công dân?”.

Cục CSGT: GPLX đã được tích hợp vào Căn cước công dân nhưng tài xế vẫn phải mang theo
GPLX đã được tích hợp vào Căn cước công dân nhưng tài xế vẫn phải mang theo.

Trả lời câu hỏi trên, Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh, Phó Trưởng phòng, Phòng Hướng dẫn tuyên truyền và điều tra, giải quyết tai nạn giao thông, Cục CSGT, Bộ Công an cho biết việc tích hợp Giấy phép lái xe (GPLX) vào Căn cước công dân (CCCD) nhằm khai thác có hiệu quả cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước trong việc liên kết các dữ liệu chuyên ngành khác với dữ liệu quốc gia về dân cư.

Theo Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh, người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ vẫn phải mang theo giấy phép lái xe.

Có cần mang Giấy phép lái xe ra đường khi giấy này đã tích hợp vào Căn cước công dân? - Ảnh 1.
Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh.

“Việc tích hợp sẽ giảm được một số thủ tục hành chính, giảm các bước trung gian gây phiền hà như: thủ tục liên quan đến cấp mới, cấp đổi, cấp lại GPLX, cơ quan có thẩm quyền có thể làm các thủ tục liên quan đến GPLX tại bất cứ nơi nào (thường trú, tạm trú) mà không cần làm các thủ tục xác nhận như trước đây… Khi xử lý các vụ việc hành chính của công dân, như xử phạt, thông báo vi phạm cũng sẽ rất thuận lợi”, Thượng tá Minh cho biết.

Theo khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ (Việt Nam là thành viên ký kết), người điều khiển phương tiện cơ giới phải có GPLX. Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu GPLX quốc tế phù hợp với quy định Công ước.

Đồng thời, khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định, người lái xe khi điều khiển phương tiện cơ giới phải mang theo GPLX.

“Những vấn đề quy định về GPLX, dự thảo Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ phải nội luật hóa những nội dung mà Công ước Viên về giao thông đường bộ quy định và kế thừa Luật Giao thông đường bộ 2008.

Vì vậy, người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ buộc phải mang theo GPLX”, Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh trả lời.

Phạm Hùng

Bài mới
Đọc nhiều