Chơi bài bạc ngày Tết bị phạt thế nào?

10/02/2021 11:35

Chơi bài, đặc biệt là trong những ngày Tết thường được coi là thú vui của nhiều người. Tuy nhiên, khi chơi bài ngày Tết, trong một số trường hợp dưới đây sẽ bị phạt tiền.

Ảnh minh họa

Chơi bài bao nhiêu thì bị phạt hành chính?

Chơi bài tại nhà vì mục đích hơn thua bằng tiền hoặc hiện vật là một trong những hành vi đánh bạc trái phép.

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 người đã vi phạm một trong các hành vi về đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc mà tái phạm hoặc số tiền, hiện vật tham gia đánh bạc có giá trị trên 5 triệu thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Với hành vi đánh bạc bị xử lý lần đầu và có giá trị tiền, hiện vật tham gia đánh bạc dưới 05 triệu thì bị xử phạt hành chính.

Tại Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định, tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc bao gồm:

– Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

– Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc;

– Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.

Trong đó, theo quy định tại khoản 4, nếu nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật đánh bạc với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc.

Về mức phạt hành chính. Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

– Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

– Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

– Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

– Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Như vậy, chơi bài ăn tiền ngày Tết bằng các loại hình như tá lả, tú lơ khơ, 3 cây,… có thể bị áp dụng mức phạt hành chính từ 1 – 2 triệu đồng.

Chơi bài ăn tiền đi tù bao nhiêu năm?

Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

– Có tính chất chuyên nghiệp;

– Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

– Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

– Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Minh Phương

Xem nhiều

Tin liên quan

Cùng sự kiện

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM

Video